स्मार्टफोन ॲप्स डेटा भंग

प्रतिमा स्त्रोत: FILE
बनावट स्मार्टफोन ॲप्स

स्मार्टफोनमध्ये असलेल्या काही ॲप्समुळे लाखो यूजर्सचा डेटा सायबर गुन्हेगारांच्या हाती लागला आहे. अशाच एका डेटा ब्रीचची माहिती समोर आली आहे, ज्यामध्ये लाखो स्मार्टफोन यूजर्सच्या डिव्हाइस लोकेशनची माहिती हॅकर्सपर्यंत पोहोचली आहे. रिपोर्टनुसार, हॅकर्स स्मार्टफोनमध्ये असलेल्या डेटिंग ॲप्स, गेम्स आणि ई-मेलच्या माध्यमातून तुमच्या डिव्हाइसला सहजपणे ट्रॅक करू शकतात. एका सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर एका हॅकरने दावा केला आहे की या ॲप्समध्ये असलेले ट्रॅकर्स वापरणाऱ्यांना जाहिराती दाखवल्या जात आहेत.

स्थान डेटा लीक

ग्रेव्ही ॲनालिटिक्सनुसार, हॅकर्सनी लाखो अँड्रॉइड आणि आयओएस वापरकर्त्यांच्या डिव्हाइसचे अचूक स्थान तपशील गोळा केले आहेत आणि लीक केले आहेत. यापैकी बहुतेक आयफोन वापरकर्ते होते, जे iOS 14.5 किंवा त्यापेक्षा कमी वापरत होते. 404 मीडियाच्या नुकत्याच प्रसिद्ध झालेल्या अहवालानुसार, हॅकरने दावा केला आहे की या ॲप्सद्वारे त्याने वापरकर्त्यांच्या स्थानाची माहिती मिळवली आणि जाहिरातींसाठी त्याचा वापर करून कमाई केली.

हॅकरने यासाठी क्लाउड बेस्ड स्टोरेज डेटा वापरला आहे. 4 जानेवारी रोजी झालेल्या डेटा ब्रीचमध्ये ही माहिती समोर आली आहे. हॅकर्सनी स्मार्टफोनमध्ये असलेल्या अनेक लोकप्रिय ॲप्सचे लोकेशन ट्रॅक केले आहे. यापैकी बहुतेक ॲप्स लाखोंमध्ये डाउनलोड आहेत. प्रेडिक्टा लॅबच्या सीईओच्या मते, हॅकर्सकडे वापरकर्त्यांच्या उपकरणांच्या स्थानाशी संबंधित 1.4GB डेटा होता, जो लीक झाला आहे. या डेटामध्ये अमेरिकन लष्करी तळ आणि व्हाईट हाऊसजवळ सापडलेल्या अशा अनेक ठिकाणांची माहिती देखील समाविष्ट आहे.

या ॲप्सवर परिणाम झाला

डेटा ब्रीचमध्ये 3,455 Android वापरकर्त्यांचा डेटा आहे. ज्या ॲप्सद्वारे डेटा लीक झाला आहे त्यात लोकप्रिय डेटिंग ॲप टिंडरचा समावेश आहे. याशिवाय Grindr, Candy Crush, MyFitnessPal, Subway Surfers, Tumblr आणि Microsoft 365 या लोकप्रिय ॲप्सचाही समावेश आहे. लीक झालेल्या डेटामध्ये डिव्हाइसचे स्थान तसेच त्याचा जाहिरात आयडी देखील समाविष्ट आहे.

वापरकर्त्यांनी हे त्वरित करावे

iOS 14.5 आणि जुन्या Android ऑपरेटिंग सिस्टीम वापरणाऱ्या वापरकर्त्यांनी ही ॲप्स त्वरित अनइंस्टॉल करावी. तसेच, वापरकर्त्यांना त्यांचे फोन नवीनतम ऑपरेटिंग सिस्टमसह अपडेट करावे लागतील. असे केल्याने, तुमच्या स्मार्टफोनची सुरक्षा सुधारेल आणि हॅक होण्याचा धोका राहणार नाही.

हेही वाचा – करोडो मोबाईल वापरकर्त्यांसाठी खुशखबर, TRAI ने दूरसंचार कंपन्यांसाठी जारी केला नवा आदेश